Hà Huy Vui


PGS. TSKH. NCVC (Cộng tác viên)

Cộng tác viên
Hướng nghiên cứu: Phân thớ milnor toàn cục, định lý dương và ứng dụng trong tối ưu đa thức


Liên hệ
Phòng làm việc: 104, Nhà A5
Điện thoại: +84 (02)4 37563474 Ext 104
Email: hhvui AT math.ac.vn

DANH SÁCH CÔNG TRÌNH

Danh sách trong Mathscinet

Danh sách gần đây
1Hà Huy Vui, Computation of the Łojasiewicz exponent for a germ of a smooth function in two variables, Studia Mathematica 240 (2018), 161-176, SCI(-E); Scopus.
2Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Genericity in polynomial optimization. With a foreword by Jean Bernard Lasserre. Series on Optimization and its Applications, 3. World Scientific Publishing Co. Pte. Ltd., Hackensack, NJ, 2017. xix+240 pp. ISBN: 978-1-78634-221-8.
3Đinh Sĩ Tiệp, Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Hölder-Type Global Error Bounds for Non-degenerate Polynomial Systems, Acta Mathematica Vietnamica, 42 (2017), 563–585,Scopus.
4Hồ Minh Toàn, Hà Huy Vui, Positive polynomials on nondegenerate basic semi-algebraic sets, Advances in Geometry, 16 (2016), 497-510.
5Dang Van Doat, Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Well-Posedness in Unconstrained Polynomial Optimization Problems, SIAM Journal on Optimization 26(2016), 1411–1428.
6Hà Huy Vui, Trần Gia Lộc, On the volume and the number of lattice points of some semialgebraic sets, International Journal of Mathematics, 26 (2015),13p.
7Hà Huy Vui, Ngai, H. V.; Phạm, T. S., A global smooth version of the classical Łojasiewicz inequality. J. Math. Anal. Appl. 421 (2015), 1559–1572.
8Đinh Sĩ Tiệp, Hà Huy Vui, Pham Tien Son, A Frank–Wolfe type theorem for nondegenerate polynomial programs, Mathematical Programming, 147(2014), 519-538.
9Đinh Sĩ Tiệp, Hà Huy Vui, Tiến Sơn Phạm, Nguyễn Thị Tha̓o, Global Łojasiewicz-type inequality for non-degenerate polynomial maps, J. Math. Anal. Appl. 410 (2014), 541–560.
10Hà Huy Vui, Global Holderian error bound for nondegenerate polynomials, SIAM J. Optimization, 23 (2013), 917 - 933.
11Đinh Sĩ Tiệp, Hà Huy Vui, Nguyen Thi Thao, Lojasiewicz inequality for polynomial functions on non-compact domains,  International Journal of Mathematics, 23 (2012), 28p.
12Hà Huy Vui, N. T. Thao, Atypical values at infinity of polynomial and rational functions on an alfebraic surface in $\mathbb R^n$Acta Math. Vietnamica  36 (2011), 537 - 553.
13Hà Huy Vui, N. H. Duc, On the stability of gradient polynomial systems at infinity,  Nonlinear Analysis: Theory, Methods & Applications  74 (2011), 257 - 262.
14Nguyễn Tất Thắng, Hà Huy Vui, On the topology of polynomial mappings from $\mathbb C^n$ to $\mathbb C^n-1$,  International Journal of Mathematics  22 (2011), 435 - 448.
15Hà Huy Vui, Nguyen Hong Duc, Lojasiewicz inequality at infinity for polynomials in two real variables, Math. Z., 266 (2010), 243 -- 264.
16Hà Huy Vui, P. T. Son, Reprensentations of positive polynomials and optimization on noncompact semialgebraic sets, SIAM J. Optim., 20 (2010), 3082 -- 3103.
17Hà Huy Vui, Nguyen Hong Duc, Łojasiewicz exponent of the gradient near the fiber, Ann. Polon. Math., 96 (2009), 197-207.
18Hà Huy Vui, Nguyen Hong Duc, A formula for the Łojasiewicz exponent at infinity in the real plane via real approximations, Hokkaido Math. J., 38 (2009), 417-425.
19Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Solving polynomial optimization problems via the truncated tangency variety and sums of square, Journal of Pure and Applied Algebra, 213 (2009), 2167-2176.
20Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Critical values of singularities at infinity of complex polynomials, Vietnam J. Math. 36 (2008), 1 - 38.
21Hà Huy Vui, Nguyen Hong Duc, On the Łojasiewicz exponent near the fibre of polynomial mappings, Ann. Polon. Math. 94 (2008),  43 - 52.
22Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Global optimization of polynomials using the truncated tangency variety and sums of squares, SIAM J. Optim. 19 (2008), N0 2, 941 - 951.
23Hà Huy Vui, Pham Tien Son, On the Łojasiewicz exponent at infinity of real polynomials, Ann. Polon. Math. 94 (2008),  197 - 208.
24Hà Huy Vui, Nguyễn Tất Thắng, On the topology of polynomial functions on algebraic surfaces in $\Bbb C^n$. In: Singularities II, 61 - 67, Contemp. Math., 475, Amer. Math. Soc., Providence, RI, 2008.
25Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Minimizing polynomial functions. Acta Math. Vietnam. 32 (2007), 71 - 82.
26Hà Huy Vui, Pham Tien Son, An estimation of the number of bifurcation values for real polynomials, Acta Math. Vietnam. 32 (2007), 141 - 153.
27Hà Huy Vui, Bifurcation set of the global Milnor fibration. In: Polynomial automorphisms and related topics, 137 - 158, Publishing House for Science and Technology, Hanoi, 2007.
28Hà Huy Vui, Pham Tien Son, On local Pareto optima of real analytic mappings, Acta Math. Vietnam. 30 (2005), 191 - 202.
29Hà Huy Vui, Degree of C0-sufficiency of an analytic germ with respect to a principal ideal, Vietnam J. Math. 32 (2004), 13 - 19.
30Pham Tien Son, Hà Huy Vui, Newton-Puiseux approximation and Lojasiewicz exponents. Kodai Math. J. 26 (2003), 1 - 15.
31Hà Huy Vui, Milnor number of positive polynomials. Vietnam J. Math. 30 (2002), 413 - 416.
32Hà Huy Vui, Infimum of polynomials and singularity at infinity. In: From local to global optimization (Rimforsa, 1997), 187 - 204, Nonconvex Optim. Appl. 53, Kluwer Acad. Publ., Dordrecht, 2001.
33Hà Huy Vui, Pham Tien Son , On the topology of families of affine plane curves. Ann. Polonici Math. LXXI.2 (1999), 129 - 139.
34Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Remark on the equisingularity of families of affine plane curves. Ann. Polonici Math. LXVIII.3 (1998), 273 - 280.
35Hà Huy Vui, Pham Tien Son, Invariance of the global monodromies in families of polynomials of two complex variables. Acta Math. Vietnam. 22 (1997), 515 - 526.
36Hà Huy Vui, Alexandru Zaharia, Families of polynomials with total Milnor number constant. Math. Ann. 304 (1996), 481 - 488.
37P. Cassou-Nogues, Hà Huy Vui, Theoreme de Kuiper-Kuo-Bochnak-Lojasiewicz a l'infini. Ann. Sci. Toulouse, Serie 6, Vol 5, Fascicule 3 (1996), 387 - 406.
38Hà Huy Vui, P. Cassou-Nogues, Sur le nombre de Lojasiewicz a l infini d un polynome. Annales Polonici Mathematici, LXII.1 (1995), 23 - 44.
39Hà Huy Vui, La formule de Picard-Lefschetz affine. C. R. Acad. Sci. Paris, Serie 1, 321 (1995), 747 - 750.
40Nguyễn Việt Dũng, Hà Huy Vui, The fundamental group of complex hyperplanes arrangements. Acta Math. Vietnam. 20 (1995), 31 - 41.
41Hà Huy Vui, A version at infinity of the Kuiper- Kuo theorem. Acta Math. Vietnam. 19 (1994), 3 - 12.
42Hà Huy Vui, A formula for Lojasiewicz numbers and a new characterization of the irregularity at infinity of algebraic plane curves. Vietnam J. Math. 19 (1991), 72 - 82.
43Hà Huy Vui, Sur l irregularite du diagramme splice pour l entrelacement a l infini des courbes planes. C. R. Acad. Sci. Paris, Serie 1, 313 (1991), 277 - 280.
44Hà Huy Vui, Nombres de Lojasiewicz et singularites a l infini des polynomes de deux variables complexes. C. R. Acad. Sci. Paris, Serie1 311 (1990), 429 - 432.
45Hà Huy Vui, Sur la fibration globale des polynomes de deux variables complexes. C. R. Acad. Sci. Paris, Serie 1, 309 (1989), 231 - 234.
46Hà Huy Vui, Nguyen Le Anh, Le comportement geometrique a l infini des polynomes de deux variables complexes. C. R. Acad. Sci. Paris, Serie 1, 309 (1989), 183 - 186.
47Hà Huy Vui, Le Dung Trang, Sur la topologie des polynomes complexes. Acta Math. Vietnam. 9 (1984), 21 - 32.
48Hà Huy Vui, Minimum de Pareto locaux. C. R. Acad. Sci. Paris, Serie 1, 294 (1982),329 - 331.
49Hà Huy Vui, Sur les points doptimum de Pareto local à determination finie ou infinie. C. R. Acad. Sci. Paris Serie A, 290 (1980), 685 - 688.
50Hà Huy Vui, Nguyễn Tự Cường, Nguyễn Sĩ Minh, Nguyễn Hữu Đức, A rostkax beskonechnoi opredelenosti. Acta Math. Vietmam. 3 (1978), 43 - 50.
51Hà Huy Vui, Nguyễn Tự Cường, N. H. Duc, N. S. Minh, Sur les germes de functions infiniment determines. C. R. Acad. Sc. Paris 285 (1977), 1045 - 1048.
52Hà Huy Vui, P. N. Knhiajev, A weak convergence of operators. Isvestia Acad. Nauk BSSR (1975), 23 - 27.
Tiền ấn phẩm
1IMH20170402, Hà Huy Vui, Dang Van Doat, On the Global Lojasiewicz inequality for polynomial functions